ได้ค้นหาวิธีการรวมไฟล์เกสาร PDF เข้าด้วยกัน จึงได้เจอโปรแกรม
โปรแกรม PDFILL ซึ่งเป็นโปรแกรมฟรีแวร์ที่ช่วยจัดการเอกสาร PDF ทั้งแปลงไฟล์ PDF แก้ไขเอกสาร PDF แต่งเติมข้อความ หรือแม้แต่แทรกรูปภาพ การรวมและแยกเอกสาร PDF นอกจากนั้นก็ยังสามารถแปลงเอกสาร PDF และสร้างเอกสาร PDF ได้แบบง่าย ๆ วันนี้จึงทดลองแปลงเอกสาร PDF ที่เป็นใบงานภาษาอังกฤษ ซึ่งได้มาจาก
โปรแกรม Vocabulary worksheet factory โดยแปลงเอกสาร PDF เป้นรูปภาพ นามสกุล PNG ค่ะ
ดังนั้นวันนี้จึงขอแชร์ความรู้ในการแปลงเอกสาร PDF เป็นรูปภาพ นามสกุล png ค่ะ ซึ่งโปรแกรม PDFill PDF Tools นี้สามารถแปลงเอกสาร PDF เป็นไฟล์รูปภาพ นามสกุล JPG,Gif,BMP,PCX,WMF,EMF,PNG,TIF ได้แบบง่าย ๆ เพียงไม่กี่ ขั้นตอนเท่านั้น แต่วันนี้ขอนำเสนอในการแปลงเป็นเอกสาร png ค่ะ
![ฟรีโปรแกรมแปลงเอกสาร pdf เป็นรุปภาพ ฟรีโปรแกรมแปลงเอกสาร pdf เป็นรุปภาพ](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjJjBb7cJ9YpZOBl1Vihcu3SJt4sXlA9gqftQ26tfUlV_8ewDuI1sv0xGZB78T-eQ08DvPJlbAFJYXfT7OE00lIgjTXe6cbK_SUE3GzPHgOhZn2zQwf4EgGQKb7f5Kcdv5ZGa4oyC8AhHM/?imgmax=800)
รุปที่ 1 โปรแกรมจัดการเอกสาร PDF ด้วย PDFill PDF Tools
การแปลงไฟล์เอกสาร PDF เป็นรุปภาพ png มีขั้นตอนง่าย ๆ ดังนี้ค่ะ
ขั้นตอนที่ 1 ให้ ดับเบิ้ลคลิ๊กที่ PDFill PDF Tools (Free) ดังรูปที่ 1 เพื่อเริ่มต้นใช้งาน
![ฟรีโปรแกรม PDFill PDF Tools ฟรีโปรแกรม PDFill PDF Tools](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjGFeJutfFH7x8ASxUJLWZXRtWJoBD4jzfNshyn27MQIJ8fum95urG3oFprbH6lX3zLL2vmID_B_Wzxt7LxqMDssEAFuRkqLGG-Iib-GV5lSCgnkLfhwqu-8DhVMStiNxJ_Kf0tC5JxPLU/?imgmax=800)
รูปที่ 2 คลิ๊กที่เมนู Convert PDF to image
ขั้นตอนที่ 2. คลิ๊กที่เมนู Convert PDF to Images ดังรูปที่ 2
![การตั้งค่าเอกสาร pdf เป็นรูปภาพ การตั้งค่าเอกสาร pdf เป็นรูปภาพ](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEh1CuzUvGV7szXfVGEXCaiJ5DDwr3SfZPJCvIbdavcWaKBNd2awK2CmaYOeba8GJ-QD37DdGJJnKXaoqBmLZm2izE4MWUMtURtj-bqfkmdIMOM4vAoEC6uGdvJVxLoPG336vC0c7wm5gtc/?imgmax=800)
รูปที่ 3 การตั้งค่ารูปภาพ ( image) ที่เมนุ Image type
ขั้นตอนที่ 3 . ตั้งค่าเอกสาร PDF เป็นรุปภาพ
- โดยเลือกช่วงของหน้าในเอกสาร PDF ท่ี่ต้องการแปลง ที่เมนู : Select pags from
- ประเภทของรูปภาพ : Image Type
เมื่อทำการ กำหนดช่วงของหน้าในเอกสาร pdf ที่ต้องการและเภทของรูปภาพที่ต้องการได้แล้ว คลิ๊ก Save as Image เพื่อทำการเปลี่ยนเอกสาร PDF
ขั้นตอนที่ 4 หน้าต่างให้เลือกบันทึกเอกสาร PDF เป็นรุปภาพปรากฏขึ้น ให้ตั้งชื่อไฟล์รูปภาพ แล้วคลิ๊ก Save เพื่อทำการบันทึกรูปภาพที่ได้ รอสักครู่ โปรแกรมจะเปลี่ยนจากเอกสาร pdf เป็นรุปภาพให้เรียบร้อยแล้วค่ะ กลับไปลองเปิดดูรุปภาพที่โฟลเดอร์ที่กำหนดในขั้นตอนนี้ จะพบเอกสาร pdf เรียบร้อย
ไม่มีความคิดเห็น:
แสดงความคิดเห็น